औरंगाबादचे शिवधाम मंदिर कैलासपेक्षा कमी नाही ! मंदिर बनविण्यास लागले होते 100 वर्षे !!
Mon, 23 Mar 2020
औरंगाबाद - देशात अनेक आश्चर्यकारक आणि चमत्कारिक मंदिरे आहेत. प्रत्येकाची श्रद्धा वेगळी असते. त्यातील एक औरंगाबाद येथील शिव मंदिर आहे. हे मंदिर एलोरा लेणी लेण्यांमध्ये असल्याने ते एलोराचे कैलास मंदिर म्हणून ओळखले जाते. असे म्हणतात की या मंदिराचे महत्त्व कैलास पर्वतापेक्षा कमी नाही.
या मंदिराचे वैशिष्ट्य म्हणजे २66 फूट लांबीचे आणि १44 फूट रुंदीचे हे मंदिर फक्त एक खडक तोडून बांधले गेले आहे. हे मंदिर दोन किंवा तीन मजली इमारतीच्या बरोबरीचे आहे. असे म्हणतात की या मंदिराच्या बांधकामात वापरल्या जाणाऱ्या खडकाचे वजन सुमारे 40 हजार टन होते. हे मंदिर भगवान शिव यांना समर्पित आहे. असे मानले जाते की येथे भेट देणाऱ्या भक्ताला कैलास पर्वतावर भेट देताना मिळणारा परिणाम मिळतो. म्हणून जे कैलास भेट देऊ शकत नाहीत ते येथे भेटायला येतात.
हे आश्चर्यकारक शिवधाम बांधण्यास 100 वर्षांहून अधिक कालावधी लागला. त्याचे बांधकाम मल्खेड येथील राष्ट्रकूट घराण्याचे नरेश कृष्णा ( सन 757-783) यांनी सुरू केले. सुमारे 7000 मजुरांनी ते तयार करण्यासाठी रात्रंदिवस काम केले. जगभरातून शेकडो लोक या मंदिरात दर्शनासाठी येत असतात, पण आश्चर्याची बाब म्हणजे येथे एकही पुजारी नाही. आजपर्यंत पूजा कधीच झाली नव्हती. 1983 मध्ये युनेस्कोने या जागेला 'जागतिक वारसा स्थळ' घोषित केले.